
SALAAM ZA WAZIRI WA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI KWA 

WANANCHI JUU YA UANZISHWAJI WA MFUKO WA FIDIA 

 

 Suala la Fidia ya ardhi ni miongoni mwa mambo muhimu kwenye utawala 

wa Ardhi. Usimamiaji sahihi wa masuala ya fidia huleta manufaa ya 

kiuchumi na kijamii na hivyo, kuiwezesha Serikali na wamiliki wa ardhi 

kunufaika na rasilimali muhimu ya ardhi. Kwa upande mwingine, 

utekelezaji wa Sera ya Taifa ya ardhi ya 1995 na Sheria ya Ardhi Na.4 ya 

1999 unafanyika kwa hatua ili kukidhi matakwa yake chini ya Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Aidha, kuchelewa 

kutekelezwakwa Sera na Sheria imekuwa ni mojawapo ya changamoto 

zinazochangia uwepo wa migogoro inayohusiana na fidia nchini pamoja na 

kukwamisha utekelezaji wa majukumu mengi ya utawala na usimamizi wa 

ardhi.  

 

 Kutokushughulikiwa kwa masuala ya fidia ipasavyo kumesababisha 

kutokuwepo kwa utawala bora katika sekta ya ardhi. Sera ya Taifa ya 

Ardhi ya mwaka 1995 katika sehemu ya 4.2.19-20 inaainisha kuwa ardhi 

ina thamani, kipengele hiki kimeleta mwamko kwa wananchi kuitumia 

ardhi kama rasilimali na fursa ya kujiinua kiuchumi. Utwaaji wa ardhi na 

ulipaji wa fidia unapaswakuzingatia bei ya ardhi ya soko na viwango vya 

thamani katika ukokotoaji wa fidia. Pia uwazi, uadilifu na weledi wa 

wataalamu katika masuala ya fidia ni mambo ya muhimu sana.  

 

 

 Kwa kutambua hili, Sheria ya Ardhi Na.4 ya mwaka 1999 katika Fungu Na. 

173 imeainisha uanzishwaji wa Mfuko wa Fidia unaosimamiwa na Bodi ya 

Wadhamini wa Mfuko w Fidia. Kimsingi sheria ilikusudia uwepo wa mfumo 

wa uwajibikaji kwa wahusika wote (Mtwaaji ardhi na Mlipwa fidia) pamoja 

na uwazi katika utekelezaji wa masuala yote ya fidia. Ikumbukwe 

kwamba, malipo ya fidia yasiposimamiwa ipasavyo na kwa uwazi, 

huzungukwa na mianya ya rushwa kwa kuwanufaisha ama wataalam au 

wenye ardhi na Serikali ikiingia gharama zisizo za lazima kwa kutumia 

fedha za umma kwa hasara na pasipo tija. Kwa hiyo, ili kukabiliana na 

changamoto hii, Serikali imeunda chombo cha kusimamia masuala yote ya 

ulipaji wa fidia nchini kwa kuzingatia Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 

1999 na Mwongozo wa Kusimamia Mfuko wa Fidia ya Ardhi (Operational 

Manual for Managing Land Compensation Fund) nchini.  

 



 Wadau wa Mfuko wa Fidia wako wengi kwa maana ya Taasisi/Mamlaka 

yoyote yenye nia ya kutwaa eneo kwa manufa ya umma ama matumizi 

mengine kwa kuzingatia sheria za nchi yetu. Hivyo ni rai yangu kwa 

wadau wote wa Mfuko kukitumia chombo hiki muhimu kwa manufaa ya 

wote kwa lengo la kuondoa kero na changamoto za ulipaji fidia. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



SALAAM ZA MWENYEKITI WA BODI YA MFUKO WA FIDIA 

 

Bodi ya wadhamini ya kusimamia Mfuko wa Fidia ya Ardhi imeanzishwa kwa mujibu wa 

Kanuni za Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 (The Land Management of the Land 

Compensation Fund Regulations, 2001) ikiwa na Wajumbe 6. 

Kazi za Bodi ya Wadhamini wa Mfuko wa Fidia ardhi zimeanzishwa katika Kanuni 

ambazo zimetungwa na Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, chini ya 

Vifungu Na. 173 na 179 vya Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 na kutangazwa 

katika Gazeti la Serikali Na. 82 la tarehe 4/3/2001. Kanuni hizo zinaitwa The Land 

Management of the Land Compensation Fund Regulations, 2001). 

Kazi hizo ni:- 

(i) Kuwasilisha jedwali la Fidia na Madai mama litakvyowasilishwa na Kamishna wa 

Ardhi au Afisa Ardhi Mteule 

(ii) Kufanya Malipo ya Fidia kutoka kwenye Mfuko wa Fidia kwa kuzingatia taathmini 

halisi ya mali na ardhi kama itakavyothibitishwa na Mthamini mkuu wa 

Serikali. 

Pamoja na majukumu hayo, majukumu mengine ni:- 

a) Kumshauri Waziri mwenye dhamana na Ardhi kuhusu vyanzo vipya vya 

Mfuko wa Fidia, marekebisho ya viwango vilivyopo vya fidia na kuhusu 

kanuni za ukusanyaji wa fedha za fidia;  

b) Kuhakikisha kunakuwepo na ukusanyaji, utunzaji na ulipaji wa fedha za 

fidia katika Akaunti ya Mfuko;  

c) Kutoa fedha kutoka kwenye Mfuko kulipa fidia kwa ajili ya utwaaji wa 

ardhi kwa Matumizi mbalimbali;  

d) Kufuatilia matumizi ya fedha za fidia zinazotolewa kwa ajili ya malipo ya 

fidia; na,  

e) Kutoa mapendekezo mengine yoyote kwa Waziri wa Ardhi 

yatakayoonekana ni muhimu ili kuiwezesha Bodi kutimiza majukumu yake.  

 

 

 

 

 


